ลำไยโล50บาทกับลำไยพวงละ10บาท

Boysadoodta's picture
ไม่รู้ว่าเดือนนี้เป็นฤดูลำไยช่วงพีคสุดหรือยัง (เดือนกรกฏาคม2017) แต่ที่แน่ๆ เห็นออกมาขายกันบ้างแล้วแถวบ้านในกรุงเทพฯก้พอมีเห็น กิโลละ 30บาท บ้างบางทีก็50บาท เอาละ เดินทางขึ้นเหนือยังไงก็ผ่านลำพูน ตั้งใจไว้แล้วว่าจะซื้อลำไยร้านแรกที่ตั้งขายที่ลำพูนกันเลย เพราะลำพูนเป็นแหล่งปลูกลำใยมากที่สุดในประเทศไทย และอร่อยมาก 

พอขับรถมาถึงเข้าเขตลำพูน เจอร้านแรก ติดป้ายว่า ลำไยปลอดสารพิษ ผมนี้รีบจอดเลย ถามราคาดู ถ้าราคาโอเคก็จะซื้อ เอนจอยลงไปถาม ได้ความว่าโลละ50 บาท ...คิดอยู่แป๊ปนึง เอาน่า มันปลอดสารพิษนะ มันก็เลยราคานี้ อุดหนุนชาวบ้านเอามาขายเองด้วย เลยซื้อมา 2กิโลกรัม จ่ายไป 100 บาท แต่คิดว่าปลอดสารแน่นอน เพราะมีรังมดติดมาด้วยละ 


แต่พอเดินทางมาถึงปาย จังหวัดแม่ฮ่องสอน ...ตอนเย็นเขามีตลาด ที่หน้าเทศบาล เราก็ไปเดินหาอะไรกิน เจอหลายร้านขายลำไย พวงละ 10บาท ...โอ้!!!! อุทานดังๆ ถูกมาก ลูกใหญ่มาก เลยรีบเข้าไปซื้อเลย คิดในใจ แล้วที่เราซื้อมาวันก่อน มันถูกหรือแพงเนี่ย ของชาวบ้านที่นี่ก็เหมือนว่าจะตัดออกมาจากสวนขายเองกันทั้งนั้น พวงนึง 10บาท นี้ก็หนักเกือบโลแล้วละ เห็นแบบนี้รู้สึกเสียดายนิดๆ แต่นะ มันปลอดสารพิษไง
...อยากเล่าให้ฟังประมาณนี้ละ เพื่อใครเดินทางขึ้นเหนือช่วงนี้ อยากซื้อลำไย ลองประเมินราคาจากประสบการณ์ที่เราได้รับดูว่า ควรซื้อในราคาที่เท่าไหร่ บางทีซื้อจากสวนมาขายเองอาจไม่ถูกเสมอไป และช่วงนี้คือฤดูลไย
คลิปวีดีโอที่เกี่ยวข้อง: